Có được xác nhận đặt chỗ cho hành khách đi xe đối với xe kinh doanh vận tải khách du lịch bằng xe ô tô hay không?

Ngày hỏi:13/09/2018

Xe của tôi có đăng ký kinh doanh vận tải khách du lịch bằng xe ô tô. Vậy cho tôi hỏi, tôi có được xác nhận đặt chỗ cho hành khách đi xe đối với đối với xe của tôi hay không? Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định pháp luật hiện nay thì kinh doanh vận tải khách du lịch là kinh doanh vận tải không theo tuyến cố định được thực hiện theo chương trình du lịch và phải có hợp đồng vận tải khách du lịch bằng văn bản giữa đơn vị kinh doanh vận tải và đơn vị kinh doanh du lịch hoặc lữ hành.

      Việc hoạt động kinh doanh vận tải khách du lịch bằng xe ô tô phải thực hiện theo quy định của pháp luật.

      Theo đó, tại Khoản 5 Điều 8 Nghị định 86/2014/NĐ-CP có quy định:

      "5. Không được bán vé, xác nhận đặt chỗ cho hành khách đi xe dưới mọi hình thức."

      Mặt khác, Khoản 1 Điều 47 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT có quy định như sau:

      "1. Đơn vị kinh doanh vận tải khách du lịch và lái xe chỉ được đón, trả khách tại các địa điểm đã ghi trong hợp đồng và thu cước vận tải theo giá trị hợp đồng đã ký kết; không được bán vé, xác nhận đặt chỗ cho hành khách đi xe dưới mọi hình thức."

      ==> Căn cứ quy định trên đây thì trường hợp thực hiện vận tải khách du lịch bằng xe ô tô thì bạn không được xác nhận đặt chỗ cho hành khách đi xe dưới mọi hình thức.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn