Cơ quan nào có quyền thu hồi Giấy chứng nhận hoạt động chi nhánh?

Ngày hỏi:17/02/2021

Em xin hỏi hiện hành pháp luật trao thẩm quyền thu hồi Giấy chứng nhận hoạt động chi nhánh cho cơ quan nào ạ? Em xin cảm ơn. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 9 Điều 15 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì một trong các nhiệm vụ của Phòng đăng ký kinh doanh là:

      Thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện theo quy định pháp luật.

      Như vậy, thẩm quyền thu hồi Giấy chứng nhận hoạt động chi nhánh thuộc về Phòng đăng ký kinh doanh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn