Cơ sở kinh doanh có được tự lựa chọn phương pháp tính thuế trực tiếp không?

Ngày hỏi:03/04/2019

Tìm hiểu quy định của pháp luật về việc quyết toán thuế của các cơ sở kinh doanh. Có thắc mắc sau tôi mong nhận phản hồi. Cụ thể: Cơ sở kinh doanh có được tự lựa chọn phương pháp tính thuế trực tiếp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cơ sở kinh doanh có được tự lựa chọn phương pháp tính thuế trực tiếp không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 12 Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP
      có quy định:

      - Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ bao gồm:

      + Cơ sở kinh doanh đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ, trừ hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp tính trực tiếp hướng dẫn tại Điều 13 Thông tư này;

      + Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp tính trực tiếp hướng dẫn tại Điều 13 Thông tư này;

      + Tổ chức, cá nhân nước ngoài cung cấp hàng hóa, dịch vụ để tiến hành hoạt động tìm kiếm, thăm dò, phát triển và khai thác dầu, khí nộp thuế theo phương pháp khấu trừ do bên Việt Nam kê khai khấu trừ nộp thay.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì nếu cơ sở kinh doanh có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ thì phải áp dụng thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Theo quy định hiện hành thì pháp luật chỉ cho tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ chứ không cho tự nguyện áp dụng phương pháp trực tiếp.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn