Có thể góp vốn vào doanh nghiệp bằng máy móc, nhà xưởng?

Ngày hỏi:28/09/2021

Mình là hộ kinh doanh, nay mong muốn sử dụng máy móc, thiết bị vốn có của hộ kinh doanh để làm tài sản góp vốn vào công ty TNHH 2 thành viên mà không có hóa đơn đỏ đối với máy móc, thiết bị đó thì có được không ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 34 Luật doanh nghiệp 2020, có quy định:

      Điều 34. Tài sản góp vốn

      1. Tài sản góp vốn là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, quyền sử dụng đất, quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

      2. Chỉ cá nhân, tổ chức là chủ sở hữu hợp pháp hoặc có quyền sử dụng hợp pháp đối với tài sản quy định tại khoản 1 Điều này mới có quyền sử dụng tài sản đó để góp vốn theo quy định của pháp luật.

      => Như vậy, nếu máy móc, thiết bị của mình mà có thể định giá bằng Đồng Việt Nam thì có thể được sử dụng làm tài sản góp vốn vào doanh nghiệp TNHH 2 thành viên. Lưu ý, máy móc thiết bị đó phải thuộc sở hữu của chính bản thân người góp vốn.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn