Có thể gửi đơn mở thủ tục phá sản qua bưu điện được không?

Ngày hỏi:03/03/2020

Tôi là chủ một doanh nghiêp trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh và hiện tại doanh nghiệp của tôi không còn khả năng chi trả nên tôi muốn gửi đơn lên Tòa án nhân dân thành phố Hồ Chí Minh để mở thủ tục phá sản. Hiện tại tôi đang ở dưới quê không tiện lên trực tiếp. Vậy tôi có thể gửi đơn qua bưu điện được không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 30 Luật Phá sản 2014 quy định :

      - Người có yêu cầu mở thủ tục phá sản phải nộp đơn và tài liệu, chứng cứ kèm theo đến Tòa án nhân dân có thẩm quyền bằng một trong các phương thức sau:

      + Nộp trực tiếp tại Tòa án nhân dân;

      + Gửi đến Tòa án nhân dân qua bưu điện.

      - Ngày nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản được tính từ ngày Tòa án nhân dân nhận đơn hoặc ngày có dấu bưu điện nơi gửi.

      => Như vậy, theo như quy định thì bạn có thể gửi đơn yêu cầu mở thủ thục phá sản đến Tòa án qua bưu điện.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn