Có thể lấy lại tên công ty đã phá sản để đặt cho tên công ty mới thành lập không?

Ngày hỏi:16/08/2021

Có thể lấy lại tên công ty đã phá sản để đặt cho tên công ty mới thành lập hay không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có thể lấy lại tên công ty đã phá sản để đặt cho tên công ty mới thành lập không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 18 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định về đăng ký tên doanh nghiệp, theo đó:

      Người thành lập doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp không được đăng ký tên doanh nghiệp trùng hoặc gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp khác đã đăng ký trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trên phạm vi toàn quốc, trừ những doanh nghiệp đã giải thể hoặc đã có quyết định có hiệu lực của Tòa án tuyên bố doanh nghiệp bị phá sản.

      Như vậy, theo quy định thì người thành lập doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp không được đăng ký tên doanh nghiệp trùng tên của doanh nghiệp khác đã đăng ký trên phạm vi toàn quốc, trừ trường hợp doanh nghiệp đó đã phá sản. Cho nên, nếu công ty đã pháp sản theo quy định của pháp luật thì công ty mới thành lập có thể lấy lại tên của công ty bị phá sản để đăng ký tên cho công ty.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn