Có thể tách công ty hợp danh thành hai công ty khác nhau hay không?

Ngày hỏi:23/01/2019

Mọi người hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Có thể tách công ty hợp danh thành hai công ty khác nhau hay không? Mong sớm nhận được sự giải đáp. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Thái Uyên - Lâm Đồng

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đối với vấn đề này thì tại Khoản 1 Điều 193 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định như sau:

      Công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần có thể tách bằng cách chuyển một phần tài sản, quyền và nghĩa vụ của công ty hiện có (sau đây gọi là công ty bị tách) để thành lập một hoặc một số công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần mới (sau đây gọi là công ty được tách) mà không chấm dứt tồn tại của công ty bị tách.

      => Như vậy, theo quy định này thì có thể thấy là không thể tách công ty hợp danh ra thành hai công ty khác nhau bởi việc tách công ty chỉ được thực hiện bởi công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần mà thôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn