Con dấu doanh nghiệp không nhất thiết phải là màu đỏ?

Ngày hỏi:06/11/2020

Theo tôi thấy thì con dấu của các doanh nghiệp thường có hình tròn và màu đỏ. Vậy đây có phải là yêu cầu bắt buộc khi làm con dấu không? Vấn đề này pháp luật quy định thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 12 Nghị định 96/2015/NĐ-CP quy định về mẫu con dấu của doanh nghiệp, có quy định một số nội dung như sau:

      Mẫu con dấu, gồm: Hình thức, kích cỡ, nội dung, màu mực dấu.

      Mẫu con dấu doanh nghiệp được thể hiện dưới một hình thức cụ thể (hình tròn, hình đa giác hoặc hình dạng khác). Mỗi doanh nghiệp có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước.

      Như vậy theo những quy định trên thì hình thức và màu mực dấu không được quy định cụ thể. Việc bạn nhìn thấy các doanh nghiệp toàn có con dấu màu đỏ, hình tròn nhưng đây không phải là quy định bắt buộc. Cho nên một doanh nghiệp có thể sở hữu một con dấu không phải hình tròn và cũng không nhất thiết là phải có màu mực đỏ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn