Công ty bố trí khám sức khỏe định kỳ cho tài xế như thế nào?

Ngày hỏi:18/09/2019

Công ty chúng tôi kinh doanh vận tải tại Tp.HCM. Xin hỏi Công ty bố trí khám sức khỏe định kỳ cho tài xế như thế nào?
Định kỳ trong bao lâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty bố trí khám sức khỏe định kỳ cho tài xế như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ: Bộ luật Lao động 2012 và Thông tư liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT

      Điều 11 Thông tư liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT quy định:

      Trách nhiệm của người sử dụng lao động lái xe ô tô:

      1. Sử dụng lái xe bảo đảm sức khỏe theo tiêu chuẩn quy định tại Thông tư này.

      2. Tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho người lái xe ô tô thuộc quyền quản lý theo đúng quy định của pháp luật về lao động.

      3. Thực hiện việc tổ chức khám sức khỏe định kỳ, đột xuất theo quy định tại Khoản 4 Điều 10 Thông tư này.

      4. Quản lý và theo dõi sức khỏe, hồ sơ sức khỏe của lái xe theo quy định của pháp luật.

      Việc khám sức khỏe cho người lao động được quy định tại Điều 152 Bộ luật Lao động 2012:

      2. Hằng năm, người sử dụng lao động phải tổ chức khám sức khoẻ định kỳ cho người lao động, kể cả người học nghề, tập nghề; lao động nữ phải được khám chuyên khoa phụ sản, người làm công việc nặng nhọc, độc hại, người lao động là người khuyết tật, người lao động chưa thành niên, người lao động cao tuổi phải được khám sức khỏe ít nhất 06 tháng một lần.

      ...

      Như vậy, việc khám sức khỏe đối với lái xe là lao động nữ, người cao tuổi thì phải được khám sức khỏe ít nhất 06 tháng một lần. Đối với các trường hợp khác thì có thể khám định kỳ, đột xuất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy khám sức khỏe
    Khám sức khỏe
    Khám sức khỏe định kỳ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn