Công ty chi tiền trợ cấp mất việc cho người lao động có được tính vào chi phí hợp lý?

Ngày hỏi:21/11/2019

Công ty mình thu hẹp SX, cần giải quyết chế độ cho LĐ mất việc làm. Ngoài khoản trợ cấp MVL theo luật, công ty dự định chi hỗ trợ cho NLĐ chưa đủ 20 năm đóng BHXH. Mình muốn hỏi: khoản chi này DN có được tính chi phí được trừ khi xác định thu nhập tính thuế TNDN hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty chi tiền trợ cấp mất việc cho người lao động có được tính vào chi phí hợp lý?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp thì:

      "2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
      ...
      2.12. Khoản chi trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động không theo đúng quy định hiện hành."

      Theo quy định tại Điều 49 Bộ luật lao động 2012 thì:

      Điều 49. Trợ cấp mất việc làm

      1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương.

      2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

      Trợ cấp mất việc làm cho mỗi người lao động được tính mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương. Nếu doanh nghiệp chi vượt quá số tiền trợ cấp mất việc cho người lao động thì khoản chi này không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn