Công ty có 10 lao động nữ thì có được xem là sử dụng nhiều lao động nữ không?

Ngày hỏi:29/03/2019

Xin chào anh chị, công ty tôi có quy mô khoản 43 người, trong đó lao động nữ trong công ty tôi là 10 người. Anh chị cho tôi hỏi công ty tôi có được xem là sử dụng nhiều lao động nữ hay không? Xin giải đáp giúp tôi

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty có 10 lao động nữ thì có được xem là sử dụng nhiều lao động nữ không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 85/2015/NĐ-CP thì:

      "1. Người sử dụng lao động có sử dụng nhiều lao động nữ là người sử dụng lao động thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Sử dụng từ 10 đến dưới 100 lao động nữ, trong đó số lao động nữ chiếm 50% trở lên so với tổng số lao động;

      b) Sử dụng từ trên 100 đến dưới 1.000 lao động nữ, trong đó số lao động nữ chiếm 30% trở lên so với tổng số lao động;

      c) Sử dụng từ 1.000 lao động nữ trở lên."

      Như vậy, đối với doanh nghiệp sử dụng từ 10 đến 100 lao động nữ, trong đó số lao động nữ chiếm 50% trở lên so với tổng số lao động thì được xem là sử dụng nhiều lao động nữ. Ở đây, công ty bạn có quy mô 43 người lao động những chỉ có 10 lao động nữ nên chưa được xem là doanh nghiệp sử dụng nhiều lao động nữ.

      Trên đây là quy định về doanh nghiệp có sử dụng nhiều lao động nữ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn