Công ty có hưởng ưu đãi về thuế khi thành lập trên địa bàn kinh tế khó khăn?

Ngày hỏi:31/12/2018

Công ty em thành lập vào tháng 6/2017. Doanh thu cả năm chưa đến 20 tỷ, Công ty được thành lập trên địa bàn kinh tế khó khăn, nhưng doanh thu phát sinh thì không thuộc địa bàn kinh tế khó khăn.

Vậy cho em hỏi: Công ty em có được hưởng chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp ưu đãi nào không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • CCPL: Điều 11 Thông tư 78/2014/TT-BTC, Điều 11 và Điều 12 Thông tư 96/2015/TT-BTC

      Hiện nay mức thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp được áp dụng như sau:

      Tất cả các doanh nghiệp sẽ áp dụng mức thuế suất là 20%. Ngoại trừ:

      Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp đối với hoạt động tìm kiếm, thăm dò, khai thác dầu khí tại Việt Nam từ 32% đến 50%.

      Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp đối với hoạt động tìm kiếm, thăm dò, khai thác các mỏ tài nguyên quý hiếm (bao gồm: bạch kim, vàng, bạc, thiếc, wonfram, antimoan, đá quý, đất hiếm trừ dầu khí) áp dụng thuế suất 50%.

      Trường hợp các mỏ tài nguyên quý hiếm có từ 70% diện tích được giao trở lên ở địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn thuộc danh mục địa bàn ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp ban hành kèm theo Nghị định số 218/2013/NĐ-CP của Chính phủ áp dụng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp 40%.

      Thuế suất ưu đãi:

      Thuế suất ưu đãi 10% trong thời hạn mười lăm năm (15 năm) áp dụng đối với:

      Thu nhập của doanh nghiệp từ thực hiện dự án đầu tư mới tại: địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 218/2013/NĐ-CP , Khu kinh tế, Khu công nghệ cao kể cả khu công nghệ thông tin tập trung được thành lập theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

      Thuế suất ưu đãi 10% trong suốt thời gian hoạt động áp dụng đối với: Thu nhập của doanh nghiệp từ: trồng, chăm sóc, bảo vệ rừng; thu nhập từ trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng, chế biến nông sản, thủy sản ở địa bàn kinh tế xã hội khó khăn; Nuôi trồng lâm sản ở địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn;

      ...

      Như vậy, thuế suất ưu đãi nói trên được áp dụng đối với trường hợp doanh nghiệp có phát sinh thu nhập tại địa bàn kinh tế xã hội khó khăn. Trường hợp, Công ty bạn được thành lập trên địa bàn kinh tế khó khăn, nhưng doanh thu phát sinh thì không thuộc địa bàn kinh tế khó khăn sẽ không được hưởng ưu đãi này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn