Công ty cổ phần còn 2 cổ đông thì bị giải thể?

Ngày hỏi:29/03/2021

Có phải công ty cổ phần chỉ còn lại 2 cổ đông thì sẽ bị giải thể không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm c Khoản 1 Điều 207 Luật Doanh nghiệp 2020 có quy định:

      Doanh nghiệp bị giải thể trong trường hợp sau đây: Công ty không còn đủ số lượng thành viên tối thiểu theo quy định của Luật này trong thời hạn 06 tháng liên tục mà không làm thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp.

      Và Điểm b Khoản 1 Điều 111 Luật này có quy định công ty cổ phần phải có tổi thiểu 3 cổ đông.

      Như vậy, công ty cổ phần chỉ còn lại 2 cổ đông nếu trong thời hạn 06 tháng liên tục mà không làm thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp thì mới bị giải thể.

      Theo Điều 204 Luật này thì trong trường hợp này công ty cổ phần có thể chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn