Công ty có quyền không cho lao động mang thai về sớm hay không?

Ngày hỏi:16/11/2019

Người sử dụng lao động tư nhân có quyền không cho phụ nữ mang thai về sớm hơn 1 tiếng làm việc không? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty có quyền không cho lao động mang thai về sớm hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 155 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

      2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

      Như vậy, ở đây cần xem xét người lao động mang thai có làm công việc nặng nhọc hay không? Nếu không nặng nhọc thì công ty không phải bố trí nghỉ. Nếu lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, người sử dụng lao động có thể lựa chọn 1 trong 2 phương án:

      i) Chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc;

      ii) Giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn