Công ty hợp danh có được phát hành cổ phiếu hay không?

Ngày hỏi:14/06/2021

Xin hỏi, theo quy định hiện hành thì công ty hợp danh có được phát hành cổ phiếu hay không? Và một công ty hợp danh có tư cách pháp nhân kể từ khi nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty hợp danh có được phát hành cổ phiếu hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2, Khoản 3 Điều 177 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định như sau:

      - Công ty hợp danh có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

      - Công ty hợp danh không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào.

      Như vậy, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì công ty sẽ có tư cách pháp nhân và công ty không được phát hành cổ phiếu theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn