Công ty hợp danh được có tối đa bao nhiêu thành viên hợp danh?

Ngày hỏi:19/12/2018

Xin cho hỏi, tôi và một số người bạn khoảng 5 người muốn cùng nhau thành lập một công ty hoạt động theo loại hình công ty hợp danh. Nhưng không biết 05 người thì có thành lập được hay không? Pháp luật có quy định số thành viên hợp danh tối đa của công ty hợp danh hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty hợp danh được có tối đa bao nhiêu thành viên hợp danh?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Luật Doanh nghiệp 2014 thì doanh nghiệp là tổ chức có tên riêng, có tài sản, có trụ sở giao dịch, được đăng ký thành lập theo quy định của pháp luật nhằm mục đích kinh doanh.

      Trong đó, Tại Điều 172 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định:

      "Điều 172. Công ty hợp danh

      1. Công ty hợp danh là doanh nghiệp, trong đó:

      a) Phải có ít nhất 02 thành viên là chủ sở hữu chung của công ty, cùng nhau kinh doanh dưới một tên chung (sau đây gọi là thành viên hợp danh). Ngoài các thành viên hợp danh, công ty có thể có thêm thành viên góp vốn;

      b) Thành viên hợp danh phải là cá nhân, chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về các nghĩa vụ của công ty;

      c) Thành viên góp vốn chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty.

      2. Công ty hợp danh có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

      3. Công ty hợp danh không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào."

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì công ty hợp danh phải có ít nhất 02 thành viên là chủ sở hữu chung của công ty, cùng nhau kinh doanh dưới một tên chung (gọi là thành viên hợp danh).

      Pháp luật không quy định số lượng tối đa thành viên hợp danh trong một công ty hợp danh.

      Do đó: Bạn và 5 người bạn của bạn có thể cùng nhau đăng ký thành lập công ty hợp danh. Khi đó, bạn và 05 người bạn đó đồng thời là chủ sở hữu chung của công ty, và có thể cùng nhau kinh doanh.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn