Công ty mẹ, công ty con được quy định như thế nào tại Luật doanh nghiệp 2005?

Theo dõi sự thay đổi của Công ty mẹ, công ty con
Ngày hỏi:23/07/2018

Công ty mẹ, công ty con được quy định như thế nào tại Luật doanh nghiệp 2005? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Thùy Dương. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến Luật doanh nghiệp qua các thời kỳ và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Công ty mẹ, công ty con được quy định ra sao tại Luật doanh nghiệp 2005? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty mẹ, công ty con được quy định như thế nào tại Luật doanh nghiệp 2005?
      (ảnh minh họa)
    • Công ty mẹ, công ty con được quy định tại Khoản 15 Điều 3 Luật doanh nghiệp 2005 với nội dung như sau:

      Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông đã phát hành của công ty đó;

      - Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;

      - Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó.

      Trên đây là nội dung trả lời về quy định công ty mẹ. công ty con. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật doanh nghiệp 2005.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn