Công ty mới thành lập 1 năm muốn mở chi nhánh có được không?

Ngày hỏi:16/03/2021

Công ty em thành lập năm 2020, nay được 1 năm mà muốn mở 1 chi nhánh ở huyện khác được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2020 thì:

      Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp, bao gồm cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

      Khoản 1 Điều 45 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định:

      Doanh nghiệp có quyền thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện ở trong nước và nước ngoài. Doanh nghiệp có thể đặt một hoặc nhiều chi nhánh, văn phòng đại diện tại một địa phương theo địa giới đơn vị hành chính.

      Theo đó, việc thành lập chi nhánh là quyền của doanh nghiệp. Pháp luật không quy định sau bao lâu kể từ khi thành lập thì doanh nghiệp mới được phép thành lập chi nhánh.

      Do đó tuy công ty bạn mới thành lập 1 năm nhưng có nhu cầu thành lập chi nhánh thì vẫn được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn