Công ty nợ lương, NLĐ có được yêu cầu mở thủ tục phá sản không?

Ngày hỏi:26/05/2020

Em đang tìm hiểu về thủ tục phá sản. Cho em hỏi, nếu công ty nợ lương thì NLĐ có được yêu cầu mở thủ tục phá sản không? Mong anh chị giải đáp giúp em. Em cảm ơn ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 5 Luật Phá sản 2014 quy định như sau:

      - Người lao động, công đoàn cơ sở, công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở ở những nơi chưa thành lập công đoàn cơ sở có quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản khi hết thời hạn 03 tháng kể từ ngày phải thực hiện nghĩa vụ trả lương, các khoản nợ khác đến hạn đối với người lao động mà doanh nghiệp, hợp tác xã không thực hiện nghĩa vụ thanh toán.

      => Như vậy, khi hết thời hạn 03 tháng kể từ ngày phải thực hiện nghĩa vụ trả lương mà công ty không trả lương thì NLĐ có quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản.

      Khi làm đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản, NLĐ cần chú ý đơn phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

      - Ngày, tháng, năm;

      - Tên Tòa án nhân dân có thẩm quyền giải quyết phá sản;

      - Tên, địa chỉ của người làm đơn;

      - Tên, địa chỉ của doanh nghiệp, hợp tác xã bị yêu cầu mở thủ tục phá sản;

      - Tổng số tiền lương và các khoản nợ khác đã đến hạn mà doanh nghiệp, hợp tác xã không trả cho người lao động.

      Kèm theo đơn phải có chứng cứ để chứng minh lương và các khoản nợ khác đến hạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn