Công ty TNHH một thành viên có được phát hành cổ phần không?

Ngày hỏi:14/12/2018

Tôi hiện đang là chủ sở hữu kiêm người đại diện theo pháp luật của một công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên thương mại và dịch vụ, hiện tại tôi muốn mở rộng quy mô hoạt động kinh doanh của công ty thì công ty tôi có được phát hành cổ phần hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty TNHH một thành viên có được phát hành cổ phần không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 73 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định:

      "Điều 73. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên

      1. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là doanh nghiệp do một tổ chức hoặc một cá nhân làm chủ sở hữu (sau đây gọi là chủ sở hữu công ty); chủ sở hữu công ty chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn điều lệ của công ty.

      2. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

      3. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên không được quyền phát hành cổ phần."

      => Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên không được quyền phát hành cổ phần.

      Trường hợp công ty vẫn muốn phát hành cổ phần thì phải chuyển loại hình công ty từ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên thương mại và dịch vụ sang loại hình công ty cổ phần.

      Nhưng để thành lập công ty cổ phần thì cần phải có ít nhất là 3 cổ đông sáng lập. Do đó, bạn có thể chuyển một phần vốn góp của mình trong công ty cho tối thiểu 2 cá nhân hoặc tổ chức khác trở lên và đồng thời thực hiện chuyển đổi công ty thành công ty cổ phần.

      ** Hồ sơ chuyển đổi bao gồm:

      - Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp;

      - Danh sách cổ đông;

      - Điều lệ Công ty chuyển đổi;

      - Hợp đồng chuyển nhượng phần vốn góp hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc chuyển nhượng;

      - Quyết định của chủ sở hữu về việc chuyển đổi công ty;

      Sau khi chuyển đổi thành công ty cổ phần thì công ty có quyền phát hành cổ phần theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn