Công ty xổ số kiến thiết có được uỷ quyền trả thưởng không?

Ngày hỏi:14/06/2017

Công ty xổ số kiến thiết có được uỷ quyền trả thưởng không? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Thanh Thảo. Tôi đang sinh sống và làm việc tại Bình Dương. Vợ chồng tôi có dự định mở đại lý kinh doanh vé xổ số và theo tôi được biết, khi mở đại lý vé xổ số thì công ty mẹ sẽ ủy quyền và ấn định một mức giá mà đại lý phải trả thưởng cho khách hàng, thông tin này có đúng không? Bên cạnh đó, tôi cũng muốn tìm quy định về việc ùy quyền trả thưởng. Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Uỷ quyền trả thưởng được quy định tại Điều 34 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      1. Công ty xổ số kiến thiết được uỷ quyền cho các đại lý xổ số thực hiện trả thưởng cho khách hàng trúng thưởng.

      2. Việc uỷ quyền trả thưởng phải đảm bảo các yêu cầu sau:

      a) Căn cứ theo năng lực của từng đại lý xổ số, công ty xổ số kiến thiết quyết định giá trị giải thưởng uỷ quyền trả thưởng cho từng đại lý xổ số;

      b) Việc uỷ quyền phải được thể hiện trong hợp đồng đại lý ký kết giữa công ty xổ số kiến thiết và đại lý xổ số;

      c) Đại lý nhận uỷ quyền phải chịu trách nhiệm về tính chính xác, trung thực của vé trúng thưởng đã trả thưởng và không được thu bất cứ khoản phí nào của khách hàng trúng thưởng. Đại lý tự chịu trách nhiệm trước pháp luật nếu có khiếu kiện của khách hàng về việc thu phí của khách hàng trúng thưởng;

      d) Công ty xổ số kiến thiết có quyền kiểm tra các đại lý trong việc thực hiện uỷ quyền trả thưởng. Trường hợp phát hiện đại lý không chấp hành đúng quy định của pháp luật và hợp đồng đã ký kết về việc uỷ quyền trả thưởng, công ty xổ số kiến thiết có quyền chấm dứt việc uỷ quyền trả thưởng của đại lý.

      Như vậy, khi bạn mở đại lý kinh doanh vé xổ số thì việc công ty xổ sổ kiến thiết có ủy quyền cho đại lý của bạn trả thưởng hay không còn phụ thuộc vào năng lực đại lý của bạn và trên thực tế sẽ do sự thỏa thuận giữa đại lý của bạn và công ty xổ số kiến thiết. Đặc biệt, trong quá trình ký kết hợp đồng đại lý, công ty xổ số kiến thiết sẽ đề cập đến vấn đề này trong hợp đồng nên bạn không cần phải lo lắng sẽ có mức ấn định trả thưởng cụ thể nào cả. Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật, nếu như bạn chấp nhận và ký kết hợp đồng trả thưởng với công ty xổ số thì trong quá trình hoạt động, công ty xổ số có thể kiểm tra việc trả thưởng của đại lý của bạn và nếu như có xảy ra bất cứ vi phạm gì, công ty xổ số có quyền chấm dứt việc ủy quyền trả thưởng đó.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về uỷ quyền trả thưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cty Xổ số
    Xổ số
    Trúng thưởng xổ số
    Ủy quyền
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn