Cung cấp vé đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế có mệnh giá thấp hơn mức tối thiểu hoặc vượt quá mức tối đa bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:09/02/2017

Bạn Thanh Minh, thanhminh_*** hòi: Cung cấp vé đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế có mệnh giá thấp hơn mức tối thiểu hoặc vượt quá mức tối đa bị xử phạt bao nhiêu? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Tôi có thời gian công tác hành chính tại một đơn vị có liên quan đến hoạt động đua ngựa giải trí nên khá quan tâm tới vấn đề này. Nay tôi được biết Việt Nam đã chính thức hợp pháp hóa các loại hình đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế nên mong các anh chị tư vấn giùm tôi. Cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính đối với Hành vi Vi phạm quy định về tần suất tổ chức đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế được hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 60 Nghị định 06/2017/NĐ-CP về kinh doanh đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế (có hiệu lực từ ngày 31/03/2017), theo đó:

      Điều 60. Hành vi vi phạm quy định về vé đặt cược

      ...

      2. Phạt tiền từ 180.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối với hành vi cung cấp vé đặt cược có mệnh giá thấp hơn mức tối thiểu hoặc vượt quá mức đặt cược tối đa theo quy định của pháp luật.

      3. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi vi phạm hành chính quy định tại khoản 2 Điều này.

      4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính quy định tại Điều này.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về Mức xử phạt hành chính đối với Hành vi Cung cấp vé đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế có mệnh giá thấp hơn mức tối thiểu hoặc vượt quá mức tối đa, được quy định tại Nghị định 06/2017/NĐ-CP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn