Đăng ký chuyển đổi loại hình công ty và thông báo thay đổi ngành nghề kinh doanh cùng một lúc được không?

Ngày hỏi:14/11/2020

DNTN muốn chuyển đổi thành công ty TNHH, đồng thời thông báo thay đổi ngành nghề kinh doanh luôn. Như vậy có được thực hiện cùng 1 lúc không hay là phải làm thủ tục chuyển đổi xong mới được thông báo thay đổi ngành nghề.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đăng ký chuyển đổi loại hình công ty và thông báo thay đổi ngành nghề kinh doanh cùng một lúc được không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 5 Điều 1 Nghị định 108/2018/NĐ-CP (bổ sung Điều 25 Nghị định 78/2015/NĐ-CP) về chuyển đổi doanh nghiệp như sau:

      Doanh nghiệp có thể đăng ký chuyển đổi loại hình doanh nghiệp đồng thời đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp khác, trừ trường hợp đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật.

      => Theo quy định này thì doanh nghiệp có thể đăng ký chuyển đổi loại hình doanh nghiệp đồng thời thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp.

      Mà Khoản 1 Điều 32 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:

      Doanh nghiệp phải thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi về một trong những nội dung sau đây:

      - Thay đổi ngành, nghề kinh doanh;

      - Thay đổi cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp đối với công ty niêm yết;

      - Thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

      Như vậy trường hợp của bạn có thể đăng ký chuyển đổi từ DNTN sang công ty TNHH và thông báo thay đổi ngành nghề kinh doanh cùng một lúc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn