Địa điểm và thời gian quay số mở thưởng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/06/2017

Địa điểm và thời gian quay số mở thưởng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Yến Nhi. Tôi đang làm việc tại một công ty xổ số kiến thiết của tỉnh. Công ty tôi đang làm việc dự định sẽ liên kết mở thưởng với các công ty xổ số kiến thiết khác ngoài khu vực, tôi không biết có thực hiện việc này được không và nếu được thì thực hiện như thế nào? Ngoài ra, tôi còn có thắc mắc về thời gian quay số mở thưởng chậm trễ nhất là giờ nào? Văn bản pháp luật nào quy định những vấn đề này? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (yennhi3***@yahoo.com.vn) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Địa điểm và thời gian quay số mở thưởng được quy định tại Điều 24 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      1. Việc mở thưởng xổ số được thực hiện tại trụ sở chính của công ty xổ số kiến thiết hoặc tại địa điểm khác nhưng phải nằm trong phạm vi địa giới hành chính của tỉnh, thành phố đó. Trường hợp mở thưởng ngoài phạm vi địa giới hành chính của tỉnh, thành phố đó hoặc liên kết khu vực để quay số mở thưởng chung thì phải được sự đồng thuận của các công ty xổ số kiến thiết và phải có ý kiến chấp thuận bằng văn bản của Bộ Tài chính.

      2. Thời gian quay số mở thưởng cụ thể do tổ chức phát hành vé xổ số quyết định nhưng không được chậm hơn 18 giờ 30 phút của ngày quay số mở thưởng.

      Như vậy, theo quy định của pháp luật, việc mở thưởng xổ số thường sẽ được thực hiện tại trụ sở chính của công ty xổ số kiến thiết nhưng trong trường hợp bạn chia sẻ đến Ban biên tập, việc công ty xổ số kiến thiết bạn đang làm việc muốn liên kết khu vực để quay số mở thưởng chung với các công ty xổ số kiến thiết khác ngoài phạm vi địa giới hành chính của công ty bạn, việc này vẫn có thể thực hiện được. Tuy nhiên, việc liên kết này phải có sự đồng thuận của các công ty xổ số kiến thiết đó và sự đồng ý bằng văn bản của Bộ Tài chính.

      Vì vậy, trước khi thực hiện quay số mở thưởng, công ty bạn cần có văn bản thông báo cho Bộ Tài chính biết về việc liên kết khu vực để quay số mở thưởng chung. Về thời gian mở thưởng sẽ phụ thuộc vào tổ chức phát hành vé nhưng không trễ hơn 18 giờ 30 phút của ngày mở thưởng.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về địa điểm và thời gian quay số mở thưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cty Xổ số
    Dự thưởng xổ số
    Kinh doanh xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn