Điều kiện để được cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày 01/01/2011 được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/08/2018

Điều kiện để được cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày 01/01/2011 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Anh Vũ. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định của pháp luật liên quan đến hoạt động của các tổ chức tín dụng và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể thắc mắc mà tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp như sau: Trước ngày 01/01/2011, điều kiện để được cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng được quy định ra sao? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này hay không? Mong nhận đuợc sự phản hồi từ các Anh/chị, em xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện để được cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày 01/01/2011 được quy định tại Điều 22 Luật các Tổ chức tín dụng 1997 với nội dung như sau:

      - Các điều kiện để được cấp giấy phép thành lập và hoạt động ngân hàng đối với tổ chức tín dụng gồm có:

      + Có nhu cầu hoạt động ngân hàng trên địa bàn xin hoạt động;

      + Có vốn quy định tại Điều 83 Luật các Tổ chức tín dụng 1997;

      + Thành viên sáng lập là tổ chức, cá nhân có uy tín và năng lực tài chính;

      + Người quản trị, điều hành có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và trình độ chuyên môn phù hợp với từng loại hình tổ chức tín dụng;

      + Có điều lệ tổ chức, hoạt động phù hợp với quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật;

      + Có phương án kinh doanh khả thi.

      - Các điều kiện để được cấp giấy phép hoạt động ngân hàng đối với tổ chức không phải là tổ chức tín dụng gồm có:

      + Hoạt động ngân hàng là cần thiết và có liên quan chặt chẽ với hoạt động chính;

      + Có đủ vốn, điều kiện vật chất phù hợp với yêu cầu của hoạt động ngân hàng;

      + Có đội ngũ cán bộ am hiểu hoạt động ngân hàng;

      + Có phương án kinh doanh khả thi về hoạt động ngân hàng.

      Trên đây là toàn bộ câu trả lời về điều kiện để được cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày 01/01/2011. Để tìm hiểu thêm về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Luật các Tổ chức tín dụng 1997.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn