Điều kiện để trở thành nhân viên đại lý thuế

Ngày hỏi:17/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp các thắc mắc sau đây: Để trở thành nhân viên đại lý thuế thì cần phải có những điều kiện gì? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư 117/2012/TT-BTC hướng dẫn hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì để trở thành một nhân viên đại lý thuế, bạn cần phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

      - Là công dân Việt Nam hoặc công dân nước ngoài được phép cư trú tại Việt Nam.

      - Có chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế do Tổng cục Thuế cấp.

      - Là thành viên sáng lập hoặc có hợp đồng lao động làm việc trong tổ chức kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế.

      Bên cạnh đó, cần lưu ý là tại một thời điểm, người có chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế chỉ được hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế tại một (01) đại lý thuế mà thôi.

      Trên đây là nội dung trả lời về điều kiện để trở thành nhân viên đại lý thuế. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 117/2012/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn