Điều kiện được hành nghề Quản tài viên

Ngày hỏi:15/11/2016

Điều kiện được hành nghề Quản tài viên là gì? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Tuấn Bình (email: binh***@gmail.com, sdt: 098364****). Tôi có một người bạn hiện là Quản tài viên. Tôi rất thắc mắc để được hành nghề Quản tài viên thì cần đáp ứng những điều kiện gì? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều kiện được hành nghề Quản tài viên đã được quy định cụ thể tại Khoản 2 Điều 12 Luật Phá sản 2014.

    Theo đó, điều kiện được hành nghề Quản tài viên bao gồm:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Có phẩm chất đạo đức tốt, có ý thức trách nhiệm, liêm khiết, trung thực, khách quan;

    c) Có chứng chỉ hành nghề Quản tài viên.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện được hành nghề Quản tài viên. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phá sản 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn