Điều kiện hợp tác với nước ngoài để sản xuất thuốc lá

Ngày hỏi:14/10/2016

Muốn hợp tác với nước ngoài để sản xuất thuốc lá cần đáp ứng điều kiện gì? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Hùng Phương, có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn như sau: Công ty tôi hiện tại đang sản xuất thuốc lá đầu lọc tại Đồng Nai. Gần đây, công ty có nhận được lời đề nghị của một đối tác ở Trung Quốc để hợp tác, đầu tư công nghệ mới trong việc sản xuất thuốc lá. Tôi không biết tôi hợp tác với công ty nước ngoài như vậy có cần phải xin phép hay đáp ứng điều kiện gì không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện hợp tác với nước ngoài để sản xuất thuốc lá được quy định tại Khoản 1 Điều 25 Nghị định 67/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      a) Đầu tư sản xuất sản phẩm thuốc lá phải phù hợp với Quy hoạch sản xuất sản phẩm thuốc lá và vùng nguyên liệu thuốc lá được phê duyệt;

      b) Đầu tư trên cơ sở liên doanh, hợp tác với doanh nghiệp đã có Giấy phép sản xuất sản phẩm thuốc lá để đổi mới công nghệ, thiết bị, chuyển đổi cơ cấu sản phẩm theo hướng nâng cao chất lượng và giá trị sản phẩm;

      c) Nhà nước chiếm tỷ lệ chi phối trong vốn điều lệ của doanh nghiệp (trong trường hợp đầu tư theo hình thức liên doanh);

      d) Đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 17 của Nghị định này;

      đ) Được Thủ tướng Chính phủ cho phép trên cơ sở đề nghị của Bộ Công Thương.

      Trên đây là quy định về điều kiện hợp tác với nước ngoài để sản xuất thuốc lá. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 67/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn