Điều kiện về số lượng để được thành lập công đoàn cơ sở

Ngày hỏi:19/11/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Hữu Văn hiện đang làm việc tại Dĩ An_ Bình Dương. Tôi có thắc mắc sau mong nhận phản hồi. Theo quy định của pháp luật thì cần có bao nhiêu lao động để được thành lập công đoàn cấp cơ sở? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 98/2014/NĐ-CP về việc thành lập tổ chức chính trị, các tổ chức chính trị - xã hội tại doanh nghiệp thuộc mọi thành phần kinh tế, có quy định về vấn đề bạn hỏi như sau:

      Doanh nghiệp có từ 5 đoàn viên công đoàn, hoặc người lao động có đơn tự nguyện gia nhập Công đoàn Việt Nam, đủ điều kiện thành lập tổ chức Công đoàn theo quy định của Luật Công đoàn và Điều lệ Công đoàn Việt Nam.

      Như vậy, theo quy định trên thì doanh nghiệp có ít nhất là 5 người có đơn tự nguyện gia nhập Công đoàn thì sẽ đáp ứng điều kiện về số lượng để được thành lập công đoàn cấp cơ sở.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn