DN chuyển nhượng vốn góp có được thanh toán 400 triệu tiền mặt không?

Ngày hỏi:01/04/2021
Xin hỏi doanh nghiệp mình khi làm thủ tục chuyển nhượng vốn 400 triệu đồng giao dịch bằng tiền mặt có hợp pháp không ạ?  
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • DN chuyển nhượng vốn góp có được thanh toán 400 triệu tiền mặt không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 3 Thông tư 09/2015/TT-BTC quy định về hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, trong đó:

      Các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.

      Như vậy, căn cứ quy định trên khi thực hiện chuyển nhượng phần vốn góp doanh nghiệp không được thanh toán bằng tiền mặt. Bên cạnh đó, doanh nghiệp chị có thể sử dụng một trong những hình thức thanh toán sau:

      - Thanh toán bằng Séc;

      - Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

      - Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn