DN phải báo cáo thay đổi thông tin của giám đốc trong thời hạn bao lâu?

Ngày hỏi:21/05/2020

Cho em hỏi, khi giám đốc công ty TNHH 1 thành viên có thay đổi thông tin về họ tên thì có phải báo cáo với Cơ quan đăng ký kinh doanh không? Nếu có thì phải báo cáo trong thời hạn bao lâu? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • DN phải báo cáo thay đổi thông tin của giám đốc trong thời hạn bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 12 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định như sau:

      Báo cáo thay đổi thông tin của người quản lý doanh nghiệp

      Doanh nghiệp phải báo cáo Cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp có trụ sở chính trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày có thay đổi thông tin về họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của những người sau đây:

      - Thành viên Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần;

      - Thành viên Ban kiểm soát hoặc Kiểm soát viên;

      - Giám đốc hoặc Tổng giám đốc.

      Như vậy, trong thời hạn 05 ngày kể từ ngày có thay đổi thông tin về họ, tên của giám đốc thì công ty của bạn phải báo cáo Cơ quan đăng ký kinh doanh nơi công ty có trụ sở chính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn