Doanh nghiệp bị cấm thực hiện những hoạt động nào kể từ khi có quyết định giải thể?

Ngày hỏi:05/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Doanh nghiệp bị cấm thực hiện những hoạt động nào kể từ khi có quyết định giải thể? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giải thể doanh nghiệp là một thủ tục nhằm chấm dứt sự tồn tại của doanh nghiệp, với tư cách là một chủ thể kinh doanh bằng cách thanh lý tài sản của doanh nghiệp để trả cho các chủ nợ.

      Theo đó, tại Khoản 1 Điều 205 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định về vấn đề mà bạn đang thắc mắc như sau:

      Kể từ khi có quyết định giải thể doanh nghiệp, nghiêm cấm doanh nghiệp, người quản lý doanh nghiệp thực hiện các hoạt động sau đây:

      - Cất giấu, tẩu tán tài sản;

      - Từ bỏ hoặc giảm bớt quyền đòi nợ;

      - Chuyển các khoản nợ không có bảo đảm thành các khoản nợ có bảo đảm bằng tài sản của doanh nghiệp;

      - Ký kết hợp đồng mới trừ trường hợp để thực hiện giải thể doanh nghiệp;

      - Cầm cố, thế chấp, tặng cho, cho thuê tài sản;

      - Chấm dứt thực hiện hợp đồng đã có hiệu lực;

      - Huy động vốn dưới mọi hình thức.

      Trên đây là nội dung giải đáp về những hoạt động doanh nghiệp bị cấm thực hiện kể từ khi có quyết định giải thể.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giải thể công ty
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn