Doanh nghiệp ngừng kinh doanh có phải đóng thuế môn bài không?

Ngày hỏi:31/12/2013

Doanh nghiệp mình có quyết định tạm ngừng kinh doanh trong thời gian từ ngày 10/01/2014 đến hết ngày 31/12/2014 Vậy xin hỏi luật sư doanh nghiệp mình có phải đóng thuế môn bài năm 2014 hay không, nếu phải đóng thì đóng 100% thuế môn bài hay như thế nào vì trên thực tế DN hoạt động có 10 ngày đầu năm

    Nội dung này được Luật sư Đào Thị Liên, công ty Luật Tiền Phong tư vấn như sau:

    • Theo Điều 10, Điều 17 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật quản lý thuế sửa đổi và Nghị định 83/2013/NĐ-CP của Chính phủ, nếu Người nộp thuế thực hiện đúng các quy định về thông báo cho cơ quan thuế về việc tạm ngừng kinh doanh và thời gian tạm ngừng kinh doanh trọn một năm dương lịch (01/01 – 31/12) thì không phải kê khai, nộp thuế môn bài đối với năm dương lịch tạm ngừng kinh doanh.

      Trường hợp của bạn, thời gian tạm ngừng từ 10/01/2014 nên không được coi là tạm ngừng kinh doanh trọn năm dương lịch nên vẫn phải đóng 100% mức thuế môn bài của năm 2014.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn