Doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản được quy định như thế nào? Ngày hỏi:15/11/2016

Doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Em xin chào và chúc sức khoẻ các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Gần đây, em có tìm kiếm thông tin việc làm trên mạng và vô tình biết đến công ty quản lý, thanh lý tài sản. Em thấy rất lạ và muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp về doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản. Xin chân thành cảm ơn. Mai Vy (email: vy***@gmail.com).

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản đã được quy định cụ thể tại Điều 13 Luật Phá sản 2014.

    Theo đó, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản được quy định như sau:

    1. Các loại doanh nghiệp sau đây được hành nghề quản lý, thanh lý tài sản trong quá trình giải quyết phá sản:

    a) Công ty hợp danh;

    b) Doanh nghiệp tư nhân.

    2. Điều kiện để doanh nghiệp hành nghề quản lý, thanh lý tài sản:

    a) Công ty hợp danh có tối thiểu hai thành viên hợp danh là Quản tài viên, Tổng giám đốc hoặc Giám đốc của công ty hợp danh là Quản tài viên;

    b) Doanh nghiệp tư nhân có chủ doanh nghiệp là Quản tài viên, đồng thời là Giám đốc.

    3. Chính phủ quy định chi tiết việc hành nghề quản lý, thanh lý tài sản và việc quản lý nhà nước đối với doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phá sản 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn