Doanh nghiệp thành lập trước năm 2015 làm con dấu mới phải làm gì?

Ngày hỏi:30/08/2019

Tôi thành lập công ty năm 2014, đã được cấp con dấu theo quy định, đến nay công ty tôi muốn cấp mới con dấu thì xử lý con dấu cũ như thế nào? Có được lưu giữ tại công ty không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 15 Nghị định 96/2015/NĐ-CP quy định

      Trường hợp doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 làm con dấu mới theo quy định tại Nghị định này thì phải nộp lại con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu. Cơ quan công an cấp giấy biên nhận đã nhận lại con dấu tại thời điểm tiếp nhận lại con dấu của doanh nghiệp.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì do công ty bạn thành lập năm 2014 nên khi làm con dấu mới phải nộp lại con dẫu cũ và giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp mẫu dấu.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn