Doanh nghiệp trốn thuế có được áp dụng chế độ ưu tiên khi giám sát kiểm soát hải quan?

Ngày hỏi:25/10/2019

Xin chào ban biên tập, doanh nghiệp em hoạt động trong lĩnh vực xuất cảnh cảnh, hiện tại em đang tìm hiểu các quy định của pháp luật để áp dụng cho doanh nghiệp. Cho tôi hỏi Doanh nghiệp trốn thuế có được áp dụng chế độ ưu tiên khi giám sát kiểm soát hải quan? Xin giải đáp giúp với ạ

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 08/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện để được áp dụng chế độ ưu tiên như sau:

      1. Tuân thủ pháp luật về hải quan, pháp luật về thuế

      Trong thời hạn 02 năm liên tục tính đến thời điểm doanh nghiệp nộp văn bản đề nghị công nhận doanh nghiệp ưu tiên, doanh nghiệp không vi phạm các quy định của pháp luật về thuế, hải quan tới mức bị xử lý vi phạm về các hành vi sau:

      a) Các hành vi trốn thuế; gian lận thuế; buôn lậu và vận chuyển trái phép hàng hóa qua biên giới;

      b) Các hành vi vi phạm hành chính có hình thức, mức xử phạt vượt thẩm quyền Chi cục trưởng Chi cục Hải quan và các chức danh tương đương.

      Bên cạnh đó, tại Điểm a Khoản 4 Điều 11 Nghị định 08/2015/NĐ-CP quy định:

      4. Đình chỉ áp dụng chế độ ưu tiên

      Doanh nghiệp bị đình chỉ áp dụng chế độ ưu tiên trong các trường hợp sau:

      a) Doanh nghiệp không còn đáp ứng một trong các điều kiện để áp dụng chế độ ưu tiên theo quy định tại Điều 10 Nghị định này;

      Như vậy, đối với doanh nghiệp có hành vi trốn thuế thì không đủ điều kiện được hưởng chế độ ưu tiên khi làm thủ tục kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan. Trường hợp này doanh nghiệp sẽ bị đình chỉ áp dụng chế độ ưu tiên.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn