Doanh nghiệp tư nhân có được giảm vốn hoạt động hay không?

Ngày hỏi:21/10/2020

Tôi tên Long hiện nay đang là chủ doanh nghiệp tư nhân Long Thanh tại Hà Nam. Hoạt động của doanh nghiệp không được tốt lắm nên tôi có ý định sang 2021 sẽ giảm vốn doanh nghiệp của mình, như vậy có được không? Theo quy định pháp luật mới như thế nào về việc giảm vốn của doanh nghiệp tư nhân?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Doanh nghiệp tư nhân có được giảm vốn hoạt động hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 189 Luật Doanh nghiệp 2020 (có hiệu lực từ 01/01/2021) quy định như sau:

      Trong quá trình hoạt động, chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền tăng hoặc giảm vốn đầu tư của mình vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Việc tăng hoặc giảm vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán. Trường hợp giảm vốn đầu tư xuống thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký thì chủ doanh nghiệp tư nhân chỉ được giảm vốn sau khi đã đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh.

      Như vậy, đối với chủ doanh nghiệp tư nhân trong quá trình hoạt động của mình thì có quyền tăng hoặc giảm vốn đầu tư theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn