Doanh thu chịu thuế TNDN đối với doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp

Ngày hỏi:26/02/2018

Cách xác định doanh thu chịu thuế TNDN đối với doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên GTGT được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Em là sinh viên trường Đại học tài chính - marketing. Trong quá trình học, em gặp một số vướng mắc mảng thuế TNDN, mong được anh chị giải đáp. Cho em hỏi, theo quy định pháp luật hiện hành thì doanh thu chịu thuế TNDN được xác định như thế nào trong trường hợp doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên GTGT? Vấn đề này em có thể tham khảo thêm tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các chuyên gia. Em xin chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào! Thùy Anh (anh***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Ngày 18/6/2014, Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 218/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Theo đó, doanh thu để tính thu nhập chịu thuế là toàn bộ tiền bán hàng hóa, tiền gia công, tiền cung cấp dịch vụ bao gồm cả khoản trợ giá, phụ thu, phụ trội mà doanh nghiệp được hưởng không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    Cách xác định doanh thu chịu thuế TNDN đối với trường hợp doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên GTGT là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 5 Thông tư 78/2014/TT-BTC. Cụ thể như sau:

    Đối với doanh nghiệp nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng là doanh thu bao gồm cả thuế giá trị gia tăng.

    Ví dụ 5: Doanh nghiệp B là đối tượng nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng. Hóa đơn bán hàng chỉ ghi giá bán là 110.000 đồng (giá đã có thuế GTGT).

    Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế là 110.000 đồng.

    Trên đây là nội dung hỗ trợ của Ngân hàng Hỏi - Đáp Pháp luật đối với thắc mắc của bạn về cách xác định doanh thu chịu thuế TNDN đối với doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên GTGT. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo quy định cụ thể tại Thông tư 78/2014/TT-BTC.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn