Doanh thu chưa có thuế là gì?

Ngày hỏi:29/05/2017

Doanh thu chưa có thuế là gì? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Phước, gia đình tôi có mở kinh doanh xổ số. Và tôi có nghe nói về thuế trong hoạt động kinh doanh xổ số? Tôi cũng muốn tìm hiểu về vấn đề này nhưng tôi không biết văn bản nào quy định? Cụ thể là doanh thu chưa có thuế là gì? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (01226***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Doanh thu chưa có thuế được định nghĩa tại Khoản 5 Điều 3 Thông tư 01/2014/TT-BTC hướng dẫn chế độ quản lý tài chính doanh nghiệp xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      Doanh thu chưa có thuế là doanh thu từ hoạt động kinh doanh các loại hình xổ số không bao gồm thuế giá trị gia tăng và thuế tiêu thụ đặc biệt. Doanh thu chưa có thuế để xác định kết quả kinh doanh của doanh nghiệp kinh doanh xổ số.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về khái niệm doanh thu chưa có thuế. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 01/2014/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn