Đổi tên doanh nghiệp có phải đổi con dấu không?

Ngày hỏi:16/08/2019

Công ty tôi mới vừa đăng ký thay đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, nội dung thay đổi là do đổi tên doanh nghiệp. Vậy cho hỏi sau khi đổi tên con dấu cũ còn giá trị không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:

      Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp. Nội dung con dấu phải thể hiện những thông tin sau đây:

      - Tên doanh nghiệp.

      - Mã số doanh nghiệp.

      => Như vậy, căn cứ theo quy định thì trên con dấu phải có tên công ty, do đó khi bạn thay đổi tên công ty thì bắt buộc phải thay đổi luôn cả con dấu, vì con dấu cũ này không còn giá trị sử dụng. Lý do là khi thay đổi tên công ty thì phải thực hiện đăng ký thay đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, mà khi thay đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì tên công ty cũ không còn giá trị nên dẫn đến con dấu cũng không còn giá trị.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Con dấu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn