Đối tượng tham gia dự thưởng xổ số phải đáp ứng đủ các điều kiện gì?

Ngày hỏi:13/06/2017

Đối tượng tham gia dự thưởng xổ số phải đáp ứng đủ các điều kiện gì? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hữu Phương. Tôi là Việt Kiều và đang về nước thăm gia đình. Tôi có mua vé số loại 6 số, vé của tôi trúng thưởng thì với điều kiện của tôi, tôi có thể tham gia dự thưởng xổ số không? Ban biên tập cho tôi hỏi điều kiện của đối tượng tham gia dự thưởng xổ số được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này không? Tôi mong Ban biên tập có thể cung cấp thêm thông tin này cho tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (090***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đối tượng tham gia dự thưởng xổ số phải đáp ứng đủ các điều kiện được quy định tại Khoản 1 Điều 14 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      a) Là công dân Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc người nước ngoài nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam;

      b) Phải là người từ đủ 18 tuổi trở lên;

      c) Không phải là người bị hạn chế về năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.

      Theo đó, người hạn chế về năng lực hành vi dân sự là người nghiện ma túy, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án có thể ra quyết định tuyên bố người này là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. (Khoản 1 Điều 24 BLDS 2015)

      Người bị mất năng lực hành vi dân sự được quy định tại Khoản 1 Điều 22 BLDS 2015 như sau: Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần.

      Như vậy, nếu bạn không thuộc những đối tượng trên và thỏa mãn các điều kiện tại Điểm a, b Khoản 1 Điều 14 Thông tư này thì bạn có thể tham gia dự thưởng xổ số.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện của đối tượng tham gia dự thưởng xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cty Xổ số
    Dự thưởng xổ số
    Trúng thưởng xổ số
    Xổ số
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn