Đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của chủ nợ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:15/11/2016

Đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của chủ nợ được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Nguyễn Trúc Anh (email: anh***@gmail.com). Hiện tôi đang làm đại diện pháp luật cho công ty Gia Phát. Nay tôi muốn nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản đối với công ty X với tư cách là chủ nợ. Vậy xin Ban biên tập tư vấn giúp quy định pháp luật ra sao? Xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của chủ nợ đã được quy định cụ thể tại Điều 26 Luật Phá sản 2014.

    Theo đó, đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của chủ nợ được quy định như sau:

    1. Khi yêu cầu Tòa án nhân dân mở thủ tục phá sản, chủ nợ quy định tại khoản 1 Điều 5 của Luật này phải làm đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản.

    2. Đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản phải có các nội dung chủ yếu sau:

    a) Ngày, tháng, năm;

    b) Tên Tòa án nhân dân có thẩm quyền giải quyết phá sản;

    c) Tên, địa chỉ của người làm đơn;

    d) Tên, địa chỉ của doanh nghiệp, hợp tác xã bị yêu cầu mở thủ tục phá sản;

    đ) Khoản nợ đến hạn.

    Kèm theo đơn phải có chứng cứ để chứng minh khoản nợ đến hạn.

    3. Trường hợp có đề xuất chỉ định Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản thì đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản ghi rõ tên, địa chỉ của Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của chủ nợ. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phá sản 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn