Đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của người lao động, đại diện công đoàn

Ngày hỏi:15/11/2016

Đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của người lao động, đại diện công đoàn được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Nguyễn Hoài Lâm (email: lam***@gmail.com, quê ở Đắc Lăk). Hiện tôi đang làm Chủ tịch công đoàn của một công ty chế biến thực phẩm. Nay công ty đã lâm vào tình trạng làm ăn thua lỗ nên tôi muốn nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản nhưng không biết pháp luật quy định ra sao? Vì vậy xin Ban biên tập tư vấn giúp, xin cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của người lao động, đại diện công đoàn đã được quy định cụ thể tại Điều 27 Luật Phá sản 2014.

    Theo đó, đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của người lao động, đại diện công đoàn được quy định như sau:

    1. Khi yêu cầu Tòa án nhân dân mở thủ tục phá sản, người lao động, đại diện công đoàn quy định tại khoản 2 Điều 5 của Luật này phải làm đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản.

    2. Đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản phải có các nội dung chủ yếu sau:

    a) Ngày, tháng, năm;

    b) Tên Tòa án nhân dân có thẩm quyền giải quyết phá sản;

    c) Tên, địa chỉ của người làm đơn;

    d) Tên, địa chỉ của doanh nghiệp, hợp tác xã bị yêu cầu mở thủ tục phá sản;

    đ) Tổng số tiền lương và các khoản nợ khác đã đến hạn mà doanh nghiệp, hợp tác xã không trả cho người lao động.

    Kèm theo đơn phải có chứng cứ để chứng minh lương và các khoản nợ khác đến hạn.

    3. Trường hợp có đề xuất chỉ định Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản thì đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản ghi rõ tên, địa chỉ của Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản.

    4. Kể từ ngày nộp đơn, người lao động, đại diện công đoàn có quyền, nghĩa vụ như chủ nợ theo quy định của Luật này.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của người lao động, đại diện công đoàn. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phá sản 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn