Dùng hộ chiếu để đăng ký doanh nghiệp có được không?

Ngày hỏi:16/08/2021

Dùng hộ chiếu để đăng ký doanh nghiệp có được không? Hay phải dùng CCCD, CMND.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 11 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định về giấy tờ pháp lý của cá nhân trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp:

      Đối với công dân Việt Nam: Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu Việt Nam còn hiệu lực.

      Như vậy, theo quy định thì khi đăng ký doanh nghiệp thì cá nhân công dân Việt Nam có thể sử dụng một trong các loại giấy tờ pháp lý cá nhân sau để làm thủ tục:

      Thẻ căn cước công dân;

      Chứng minh nhân dân;

      Hoặc Hộ chiếu.

      Lưu ý: Các loại giấy tờ này khi làm thủ tục phải còn hiệu lực.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn