Ghi lời chứng không đúng mẫu phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:04/08/2020

Lời chứng của công chứng viên phải thực hiện đúng theo mẫu, vậy cho hỏi quy định mới phạt bao nhiêu đối với hành vi ghi lời chứng không đúng mẫu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 34 Nghị định 82/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/09/2020) quy định:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng ghi lời chứng không đúng mẫu theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, không ghi lờ chứng đúng theo mẫu sẽ phạt tiền từ 3 triệu đến 5 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn