Ghi sổ kế toán khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ thu tiền mặt được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:18/12/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Huy, hiện tôi đang tìm hiểu quy định về chế độ tài khoản kế toán trong doanh nghiệp. Có thắc mắc sau tôi mong sớm nhận phản hồi. Cụ thể: Ghi sổ kế toán khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ thu tiền mặt được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ghi sổ kế toán khi bán sản phẩm, hàng hoá, cung cấp dịch vụ thu ngay bằng tiền mặt, kế toán ghi nhận doanh thu, ghi theo quy định tại Khoản 3 Điều 12 Thông tư 200/2014/TT-BTC hướng dẫn Chế độ kế toán Doanh nghiệp do Bộ Tài chính ban hành, cụ thể như sau:

      - Đối với sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ, bất động sản đầu tư thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế xuất khẩu, thuế bảo vệ môi trường, kế toán phản ánh doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ theo giá bán chưa có thuế, các khoản thuế (gián thu) phải nộp này được tách riêng theo từng loại ngay khi ghi nhận doanh thu (kể cả thuế GTGT phải nộp theo phương pháp trực tiếp), ghi:

      Nợ TK 111 - Tiền mặt (tổng giá thanh toán)

      Có TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ (giá chưa có thuế)

      Có TK 333 - Thuế và các khoản phải nộp Nhà nước.

      - Trường hợp không tách ngay được các khoản thuế phải nộp, kế toán ghi nhận doanh thu bao gồm cả thuế phải nộp. Định kỳ kế toán xác định nghĩa vụ thuế phải nộp và ghi giảm doanh thu, ghi:

      Nợ TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ

      Có TK 333 - Thuế và các khoản phải nộp Nhà nước.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ kế toán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn