Giải thể doanh nghiệp có phải trả con dấu không?

Ngày hỏi:29/06/2020

Xin hỏi con dấu của doanh nghiệp được cấp năm 2017 thì khi giải thể có phải trả con dấu không? Mong nhận được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 204 Luật doanh nghiệp 2014 quy định hồ sơ giải thể doanh nghiệp, cụ thể như sau:

      - Thông báo về giải thể doanh nghiệp;

      - Báo cáo thanh lý tài sản doanh nghiệp; danh sách chủ nợ và số nợ đã thanh toán, gồm cả thanh toán hết các khoản nợ về thuế và nợ tiền đóng bảo hiểm xã hội, người lao động sau khi quyết định giải thể doanh nghiệp (nếu có);

      - Con dấu và giấy chứng nhận mẫu dấu (nếu có);

      - Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

      Như vậy, khi giải thể doanh nghiệp bạn phải nộp lại con dấu của công ty.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn