Giải thể MobiFone

Ngày hỏi:31/08/2018

Tôi tên là Ngọc Giang, SĐT: 0126***, tôi muốn hỏi: Giải thể MobiFone được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Tôi đang học nghiệp vụ quản trị kinh doanh và khá là quan tâm tới hình thức doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ viễn thông. Do không có điều kiện tìm hiểu sâu nên mong Ban biên tập trả lời giúp tôi thắc mắc này. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 60 Điều lệ tổ chức và hoạt động của Tổng công ty Viễn thông MobiFone do Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành kèm theo Quyết định 1524/QĐ-BTTTT năm 2015 thì:

    1. MobiFone bị giải thể trong các trường hợp sau:

    a) Kinh doanh thua lỗ kéo dài nhưng chưa lâm vào tình trạng mất khả năng thanh toán nợ đến hạn.

    b) Không thực hiện được các nhiệm vụ do Nhà nước, đại diện chủ sở hữu quy định sau khi đã áp dụng các biện pháp cần thiết.

    c) Việc tiếp tục duy trì MobiFone là không cần thiết.

    2. Trình tự, thủ tục giải thể MobiFone thực hiện theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung quy định về việc giải thể MobiFone. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 1524/QĐ-BTTTT năm 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Bưu chính viễn thông
Dịch vụ viễn thông
Mạng viễn thông
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn