Giám đốc công ty cổ phần hết nhiệm kỳ có được bổ nhiệm lại không?

Ngày hỏi:02/08/2021

Dạ, cho em hỏi thăm: Hiện chồng em là giám đốc công ty cổ phần liway, trụ sở Hà Nội. 6 tháng nữa là hết nhiệm kỳ 05 năm, em muốn hỏi là chồng em có thể tiếp tục làm không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giám đốc công ty cổ phần hết nhiệm kỳ có được bổ nhiệm lại không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 162 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về Giám đốc trong công ty cổ phần:

      Giám đốc hoặc Tổng giám đốc là người điều hành công việc kinh doanh hằng ngày của công ty; chịu sự giám sát của Hội đồng quản trị; chịu trách nhiệm trước Hội đồng quản trị và trước pháp luật về việc thực hiện quyền, nghĩa vụ được giao.

      Nhiệm kỳ của Giám đốc hoặc Tổng giám đốc không quá 05 năm và có thể được bổ nhiệm lại với số nhiệm kỳ không hạn chế.

      Như vậy, nguyên tắc là nhiệm kỳ của Giám đốc không quá 05 năm. Tuy nhiên, vẫn có thể được bổ nhiệm lại. Thực tiễn tùy từng công ty, vấn đề nhân lực và hoạt động mà thực hiện việc bổ nhiệm này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT