Giảm thuế suất thuế giá trị gia tăng khi mua nhà ở thương mại

Ngày hỏi:18/11/2010
Gia đình tôi đang có kế hoạch mua căn hộ chung cư 60m2, giá là 12 triệu/m2 tại khu đô thị Văn Quán, Hà Đông. Vậy xin hỏi khi mua chung cư thì mức thuế giá trị gia tăng chúng tôi phải đóng là bao nhiêu?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Đối với căn hộ chung cư 60m2 thì anh chị sẽ được giảm 50% mức thuế suất thuế giá trị gia tăng, tức là anh chị sẽ phải nộp: 1/2 x 10% x (12 x 60) = 36 triệu

      Nhà ở chung cư thuộc loại hình nhà ở xã hội. Điều 4, Nghị định 92/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết một số Điều có hiệu lực từ ngày 01 tháng 7 năm 2013 của Luật sửa đổi Luật thuế thu nhập doanh nghiệp và Luật sửa đổi Luật thuế giá trị gia tăng có quy định giảm 50% thuế suất thuế giá trị gia tăng từ ngày 01 tháng 7 năm 2013 đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2014 đối với bán, cho thuê hoặc cho thuê mua nhà ở thương mại là căn hộ hoàn thiện có diện tích sàn dưới 70 m2 và có giá bán dưới 15 triệu đồng/m2.

      Nhà ở thương mại là căn hộ hoàn thiện quy định tại khoản này là căn hộ được hoàn thành, nghiệm thu theo thiết kế của chủ đầu tư và được sử dụng để ở được ngay sau khi nhận bàn giao; đối với căn hộ cho thuê phải đáp ứng điều kiện có diện tích dưới 70 m2 và có giá trị tương đương với căn hộ cùng loại có giá bán dưới 15 triệu đồng/m2.

      Căn hộ chung cư của anh chị thỏa mãn điều kiện là có diện tích dưới 70m2 và giá mỗi m2 dưới 15 triệu đồng, do đó anh chị sẽ được giảm 50% thuế suất thuế giá trị gia tăng khi mua nhà.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn